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DIBAJI

Pima Kadi kufuatilia Rasilimali za Umma” ambacho
kitakuwezesha kufuatilia na kulinda rasilimali za umma ili
kutimiza wajibu wako wa kikatiba kwa maendeleo ya jamii yetu.

M wananchi tunayofuraha kukuletea kitabu kiitwacho “Tumia

Kitabu hiki ni mkakati wa shirika letu lisilo la kiserikali la Community
Development for All (CODEFA) wa kuelimisha na kuwajengea
uwezo wananchi ili waweze kuchukua hatua za uwajibikaji kwenye
maeneo yao ya Vijiji, Mtaa na Vitongoji ikiwa ni pamoja na kulinda
mali za umma, kuzuia uharibifu na ubadhirifu ili waweze kuwa na
mwongozo utakaowawezesha kutimiza uwajibikaji wao. Kitabu
hiki kitatoa mwongozo wa hatua kwa hatua kwa kuzingatia sheria
na taratibu zilizowekwa na serikali.

Wananchi wanahaki ya kufaidi utajiri wa Taifa kwa kupata huduma
stahiki ambazo zitaboresha maisha yao sambamba na maendeleo
ya nchi, hivyo kila mwananchi anawajibu wa kulinda rasilimali
za nchi, kuzitunza vizuri, kupiga vita aina zote za uharibifu na
ubadhirifu ili rasilimali hizo ziweze kuendesha uchumi wa nchi kwa
manufaa ya Taifa.

Umakini wa mwananchi katika kulinda na kufuatilia rasilimali za
nchi ndio njia muafaka ya nchi yetu kupata maendeleo endelevu.
Tanzania inaongozwa na serikali yenye kufuata misingi ya
demokrasia, hivyo wananchi ndio waamuzi wa hali ya baadaye ya
Taifa letu kwa kutimiza wajibu wa kikatiba kwa sababu haki na
wajibu ni maendeleo hivyo ni lazima viambatane.

Maudhui ya kitabu hiki yanatokana na katiba ya Jamhuri ya Tanzania
1977, ibara ya 9 kifungu (a) hadi (d) ibara ya 27, ibara ya 29(1),
ibara ya 145 na 146.
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Tunatarajia kitabu hiki kitachangia kuimarisha uwezo wa jamii
katika masuala ya uwajibikaji na ulinzi wa rasilimali za umma,
wananchi wataweza kuuliza, kuomba ufafanuzi na kudai uwajibikaji
kwa watunga sera na wafanya maamuzi kwa minajili / malengo ya
kuwezesha upatikanaji wa huduma stahiki na miundombinu yenye
ubora unaolingana na thamani ya fedha husika (Value for money).

Tunatoa shukrani kwa wote walioonesha juhudi katika kuandaa
kitabu hiki kama ifuatavyo., kikundi kazi cha Tawala za Serikali
za Mitaa cha Policy Forum (Local Governance Workinng Group)
kwa kushiriki kuboresha kitabu, Regina Katabi, Seif Nakuchima,
Ruth Bethuel kwa uandishi wa kitabu hiki, Gottfried Mwamanga
(CODEFA) na Donald Kasongi (GOVERNANCE LINK) kwa kuhariri
andiko hili.

RUTH BETHUEL
Kaimu Mkurugenzi - CODEFA
Novemba 2020
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l I 1.0 UTANGULIZI

Pima Kadi ni mkusanyiko wa viashiria vinavyowekwa na
kufuatiliwa na jamii kuhusu usimamizi wa matumizi ya
rasilimali za umma. Neno Pima Kadi limetoholewa kutoka
kwenye maneno ya lugha ya kiingereza ambayo ni “Score
Card” (SC) au Community Report Card (CRC) ikijenga dhana
ya kupima na kuonyesha ikiwa wananchi wanaridhika au
hawaridhiki na huduma inayotolewa na serikali na wadau/
wawekezaji kwa wananchi.

l I 2.0 JUE PIMA KADI

Pima Kadi (Score card) ni moja ya nyenzo zinazotumika katika
kufuatilia uwajibikaji jamii (social accountability monitoring).
Pima Kadi hutumika zaidi katika ngazi ya Kijiji na Mtaa kwa
sababu ni nyenzo isiyohitaji utaalamu mkubwa. Kwa kutumia
Pima Kadi jamii inaweza kufuatilia rasilimali za umma kuanzia
kwenye chanzo hadi mtumiaji wa mwisho wa huduma husika.

Sifa kuu ya Pima Kadi ni nyenzo rahisi ambayo wananchi wa
kawaida wanaweza kuiandaa na kuitumia kufanya ufuatiliaji
wa rasilimali za umma zinazoletwa kuanzia ngazi ya Kijiji/
Mtaa ikiwemo:

(i) Uwepo wa watumishi/ wataalamu kwenye maeneo yao.

(ii) Upatikanaji wa huduma mbalimbali kwenye maeneo
yao.

(iii) Miradi ya maendeleo.

(iv) Miundombinu n.k.
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KWA MTINDO
HUU JAMII INAWEZA

KUFUATILIA ‘
RASILIMALI ZA UWEPO WA WATUMISHI/ WATAALAMU
KWENYE MAENEO YAO

2.1 Jinsi ya Kutumia Pima Kadi

Wananchi walioteuliwa na vijiji/mitaa wanapaswa kujengewa
uwezo ikiwa ni pamoja na kufundishwa hatua za kufuata katika
kufuatilia upatikanaji wa rasilimali na kusimamia matumizi
ya rasilimali hizo ili kutimiza lengo walilokusudia ambalo ni
kulinda rasilimali na fedha za umma. Ufuatiliaji na usimamizi
wa rasilimali unalenga kuhakikisha kuwa thamani ya fedha
iliyotumika inalingana na miundombinu/miradi husika ama
huduma iliyotolewa; wataalam wanakuwepo kwenye vituo
vyao vya kazi na kwamba wanatoa huduma ilivyokusudiwa.

2.2 Hatua Katika Utekelezaji wa Pima Kadi

Upatikanaji wa taarifa sahihi ni muhimu sana katika kutumia
Pima Kadi kufuatilia miradi ya maendeleo na matumizi ya
rasilimali za umma. Taarifa husika zinapatikana kwenye
Halmashauri husika kwa kufuata utaratibu uliowekwa na
mamlaka kwa ajili ya kupata taarifa husika.
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(i) Moja ya taratibu za kupata taarifa ni kuandika barua ya
maombi kwa mamlaka husika ukiomba kupatiwa taarifa
unazohitaji. Baadhi ya taarifa zinazohitaji ni pamoja na
Mchanganuo au ‘Bills of Quantities (BoQs)’ za miradi
iliyoidhinishwa na Halmashauri husika inayofuatiliwa

(ii) Mpango wa utekelezaji ukianisha mtiririko wa mabhitaji
pamoja na fedha zilizoidhinishwa

(iii) Fedha zilizotolewa kwa mradi husika, chanzo cha fedha
na hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa mradi.

(iv) Muda wa utekelezaji wa mradi, mkandarasi n.k

(v) Miradi iliyoibuliwa na wananchi wa Vijiji/Mitaa husika
kupitia mfumo wa fursa na vikwazo kwa maendeleo
ulioboreshwa (O & OD).

Baada ya ufuatiliaji wananchi wanapaswa kuwasilisha matokeo
ya ufuatiliaji husika kwa watunga sera na wafanya maamuzi
ili waweze kuchukua hatua stahiki kwa ajili ya kuboresha
huduma mbalimbali za kijamii kwa ustawi wa wananchi na
maendeleo endelevu.

2.3 Wajibu wa Asasi za Kiraia katika
Uwajibikaji Jamii
Asasi za kiraia zinazofanya shughuli za uwajibikaji jamii
(Social Accountability) zinapaswa kusaidiana na wananchi
ama kamati za ufuatiliaji kwenye vijiji/mitaa katika maeneo
yafuatayo:

(i) Kuainisha taarifa zinazohitajika katika kufanya Pima
Kadi na kuziomba kwa mamlaka husika.

(ii) Kujengea uwezo kamati, vikundi au wananchi
walioteuliwa na Vijiji/ Mitaa kwa ajili ya kufuatilia
rasilimali za umma kwenye vijiji/mitaa yao.

(iii) Kufuatilia zoezi la ukusanyaji wa taarifa.

(iv) Kuchambua taarifa zilizokusanywa na kuandaa taarifa
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(v) Kushiriki kwenye mikutano ya mrejesho na maazimio
kwenye ngazi mbalimbali.

(vi) Kushirikiana na wadau wengine kufuatilia utekelezaji
wa maazimio yaliyofikiwa kwenye mkutano wa mwisho
na kufanya mrejesho kwa wananchi (vijiji na mitaa
husika).

Ni lazima vigezo vya kuingia kwenye kamati/vikundi vya

ufuatiliaji wa rasilimali za umma

vibainishwe na kuzingatiwa wakati wa kufanya uchaguzi/

uteuzi kwenye vijiji/mitaa.

Wajumbe kwa kila Kijiji/Mtaa ni kati ya watu watano (5) hadi
tisa (9) kulingana na wingi wa vitongoji na ukubwa wa eneo
pamoja na idadi ya wakazi.

2.4 Vigezo vya Uteuzi wa Kamati/Vikundi vya
Ufuatiliaji wa Rasilimali za Umma

® AWE MKAZI WA KUDUMU WA KIJIJI/ MTAA HUSIKA
@ AJUWE KUSOMA , KUANDIKA NA KUHESABU KWA UFASAHA

© AWE NA AFYA NJEMA

@ AWE NA UMRI WA MIAKA 18 NA KUENDELEA

® AWE NA MOYO WA KUJITUMA NA KUJITOLEA

© AWE MWAMINIFU MWADILIFU NA MCHAPA KAZI

© AWE ANAJIAMINI

© ANAYE KUBALIKA NA JAMII KATIKA KIJIJl MTAA WAKE

© AWE MBUNIFU MSIKIVU NA ANAYEPENDA AMA KUKUBALI KUJIFUNZA
© AWE RAIA WA TANZANIA
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Anayechaguliwa kuwa mjumbe wa Kamati/Kikundi cha
ufuatiliaji wa rasilimali za umma ni budi:

(i) Awe mkazi wa kudumu wa Kijiji/Mtaa husika

(ii)  Ajue kusoma, kuandika na kuhesabu kwa ufasaha
(iii) Awe na afya njema

(iv) Awe na umri kuanzia miaka 18 na kuendelea

(v) Awe na moyo wa kujituma na kujitolea

(vi) Awe mwaminifu, mwadilifu na mchapakazi

(vii) Awe anajiamini

(viii) Anayekubalika na jamii katika Kijiji/Mtaa wake

(ix) Awe mbunifu, msikivu na anayependa ama kukubali
kujifunza

(x) Awe raia wa Tanzania

2.5 Mambo ya Kuzingatiwa na Kijiji/Mtaa
katika Kufanya Uteuzi
Katika kuteua Kamati ya ufuatiliaji Kijiji/Mtaa ni lazima
kuzingatia yafuatayo:

(i) Kuzingatia usawa wa Kkijinsia. Mfano Mwanaume/
Mwanamke na wenyeulemavu.

(ii)  Angalizo: Mwenyeulemavu, Mwanaume au mwanamke
ni lazima awe na vigezo vilivyobainishwa katika sehemu
ya 3.2 hapo juu.

(iii) Uteuzi uzingatie uwakilishi kutoka kwenye vitongoji
vyote vya Kijiji au maeneo yote yamitaa

(iv) Wajumbe wasipungue watu watano (5) na wasizidi tisa (9)

(v) Hata hivyo idadi ya wajumbe inayohitajika inategemea
wingi wa vitongoji ama mitaa. Mwakilishi mmoja
anapaswa kutoka katika kila kitongoji au mitaa ya
kawaida. @ Wataaalamu (wawezeshaji) wataweza
kuelekeza kulingana na jiografia ya Kijiji/Mtaa husika au
idadi ya wakazi.

R
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l I 3.0 FAIDA ZA KUTUMIA PIMA KADI

Matumizi ya Pima Kadi yanaleta faida kuu tatu kama ifuatavyo:

3.1 Huimarisha Juhudi za Serikali

Taarifa zinazotokana na wananchi kufuatilia utekelezaji wa
miradi na usimamizi wa raslimali za umma kwa kutumia Pima
Kadi huchangia kuimarisha juhudi na mikakati mbalimbali
ya serikali ya kuondoa umaskini wa kipato na usio wa kipato
kwa wananchi wake, hasa walio pembezoni na wasioweza
kusikika kwa urahisi kutokana na vikwazo mbalimbali. Taarifa
hizo husaidia kuchambua matokeo ya muda mfupi na mrefu
kutegemea aina ya miradi ambayo serikali imetekeleza.

Kwa kutumia Pima Kadi wanajamii huweza kuibua kiuvumbuzi
mafanikio na kuonyesha mapungufu vyaliyopo ama
yanayojitokeza kwa kuhusisha rasilimali zinazoletwa kwenye
jamii. Wanajamii huweza kubaini rasilimali zilizotolewa kwa
ajili ya kuhudumia jamii au ujenzi wa miundombinu na baada
ya hapo kuanisha matokeo ya matumizi ya rasilimali hizo
kwenye miradi husika na huduma nyingine zilizotolewa na
serikali kwa ajili ya maendeleo endelevu na matokeo ya muda
mrefu.

Aidha, taarifa za ufuatiliaji kwa kutumia Pima Kadi huwezesha
wananchi kuongea ama kupaza sauti kwa njia ya takwimu,
maandishi na mikutano ya hadhara/kisheria kwa kuelezea
jambo husika kwa undani, bayana, umakini na kutaka
ufumbuzi upatikane kwa mambo ambayo wanayatilia shaka
ama hawaridhiki na wanahitaji kujiridhisha kwa njia ya uwazi/
rasmi.

Kwa upande wa jamii, ufuatiliaji kwa kutumia Pima Kadi
huwajengea uwezo wa kuanisha taarifa wanazohitaji,
kuzitafuta, kuchambua na kuelewa kwa undani ujumbe wa
taarifa hizo. Uelewa huu husaidia katika kujenga hoja kwa
mambo wanayobaini na kuwapa ujasiri wa kuweza kupeleka
hoja hizo kwenye mamlaka za juu za serikali na nguvu ya
kuzitetea hoja hizo.
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3.2

3.3

Pima Kadi ni nyenzo inayofaa kutumiwa mara kwa mara na
wanajamii kwa ajili ya kuleta udhibiti na usimamizi thabiti wa
rasilimali za umma kwa kusimamia, kufuatilia na kuangalia
mwenendo wa viashiria mbalimbali. Pima Kadi inaweza
kutumika kwa njia tofauti kulingana na matakwa au mahitaji
ya jamii husika ikiwemo kutathimini miradi iliyokwishafanyika
kwa maana ya miradi iliyokamilika, miradi isiyotumika ama
ambayo haikukamilika, uwepo wa huduma na ufanisi wa
huduma husika/zitolewazo.

Huimarisha Uwajibikaji

Matumizi mazuri ya Pima Kadi yanasaidia jamii kufuatilia
jinsi rasilimali za umma, ikiwa ni pamoja na fedha za bajeti
ya serikali zilivyotumika, na kubaini kama matumizi ya
rasilimali hizo yanaleta matokeo hasi au chanya. Aidha.
kwa kutumia Pima Kadi wanajamii wanaweza kutoa taarifa
zinazo onesha namna Serikali za Mitaa pamoja na taasisi
mbali mbali za umma zinavyojishughulisha na vipaumbele
vya jamii na kiwango ambacho jamii huridhishwa na utendaji
wa taasisi hizo. Pia taarifa hizo huweza kuibua gharama
zilizofichika katika matumizi ya rasilimali na kufichua mianya
ya matumizi mabaya ya rasilimali ikiwemo rushwa.Taarifa za
aina hii huchochea uwajibika wa watendaji katika taasisi zote
zinazohudumia jamii.

Hujenga Mawasiliano Yenye Tija

Msingi mkuu katika ufuatiliaji wa kutumia Pima Kadi ni
upatikanaji wa taarifa sahihi na za kuaminika kutoka kwenye
vyanzo Vvisivyotiliwa shaka. Hivyo hapana budi kuwepo
utashi wa dhati, uwazi na ushirikiano kutoka kwa viongozi
wa kisiasa (Wenyeviti wa Vijiji/Mitaa, Madiwani na Wabunge)
na Watendaji Wakuu wenye kufanya maamuzi serikalini ili
kuwezesha taarifa zinazohitajika katika kufanikisha zoezi
la Pima Kadi zinapatikana kwa wakati. Hii ni pamoja na
wananchi/jamii kupatiwa kwa wakati mrejesho wa taarifa/
maazimio waliyoyawasilisha ngazi za juu kwa ajili ya kupatiwa
ufafanuzi/ufumbuzi na majibu sahihi yenye majawabu ya
kumaliza tatizo linalowakosesha haki ya kufaidi/kunufaika na
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huduma zitokanazo na rasilimali za umma kwa ustawi wao na
vizazi vijavyo.Katika kufanya hivyo jamii hujenga mawasiliano
yenye tija na serikali pamoja na taasisi zinazohudumia jamii.

[ rFapAzA )
KUTUMIA PIMA

/ HUJENGA MAWASILIANO
YENYE TWA
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4.0 UFUATILIAJI WA RASILIMALI ZA UMMA
KWA KUTUMIA PIMA KADI

Ufuatiliaji kwa kutumia Pima Kadi hufuata hatua 7 hadi 17
mpaka kukamilika. Hatua hizo zinatofautiana kulingana na suala
linalofuatiliwa, na kiwango cha ufuatiliaji. Unaweza kupunguza
ama kuongeza hatua kulingana na mabhitaji ya wakati lakini ni
lazima uzingatie madhumuni ya kufanya ufuatiliaji, sheria na
taratibu zinazokuongoza ili ufuatiliaji huo uweze kutimiza lengo na
kuleta tija kwa Taifa.

Ili kufanikisha ufuatiliaji wa rasilimali za umma kwa kutumia Pima
Kadi ni muhimu kufuata hatua zifuatazo:

e Pima Kadi
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HATUA ZA
KUFUATA WAKATI
WA KUFANYA PIMA
KADI ZIPO 17
HAPA NI BAADHI
TU!

Kuomba idhini ya kufanya ufuatiliaji na kupatiwa nyaraka
zinazohitajika kwa mamlaka husika.

Kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya/Mji/Manispaa/Jiji Watendaji wa Vijiji/Mitaa na
Katibu Tawala - Ofisi ya Mkuu wa Wilaya..

Kutambua washiriki wa warsha, kupanga mikakati ya
kufanikisha ufuatiliaji kwa kutukia Pima Kadi na kufanya
warsha. Baadhi ya washiriki wa warsha ni pamoja na;

(i) Vyombo vya uangalizi ngazi ya Wilaya
(i) Kitengo cha ukaguzi wa ndani cha Halmashauri

(iii) Wawakilishi wa idara, wakala au vitengo
vitakavyofikiwa na Pima Kadi

(iv) Kamati ya mipango, fedha na uchumi vya
Halmashauri - madiwani

(v) Afisa maendeleo ya jamii wa wilaya

(vi) Wawakilishi wa wananchi — eneo la ufuatiliaji

Pima Kadi



(vii) Afisa Tarafa wa eneo la ufuatiliaji.

Pima Kadi ijadiliwe kabla ya kuitumia, endapo kuna
maboresho ya msingi yaingizwe kwenye Pima Kadi.
Baada ya maboresho kufanyika, Pima Kadi itakuwa
imekamilika kwa ajili ya matumizi ya ufuatiliaji wa
matumizi ya umma kwenye eneo husika.

Kufanya mikutano ya hadhara kwenye vijiji/mitaa husika
kwa ajili ya:

(i)  Kutoa elimu na ufafanuzi kuhusu rasilimali zaumma
na umuhimu wa wananchi kufanya ufuatiliaji.

(i) Kutambulisha Pima Kadi

(iii) Kuteuliwa kwa wanavijiji/wanamtaa ili kuunda
kamati/vikundi vya ufuatiliaji (kama havipo) kwa
kuzingatia vigezo na vitongoji wanamoishi.

Kuzipatia mafunzo ya kujenga uwezo kamati/vikundi
vya ufuatiliaji ya;

(i) Nadharia: Ikihusisha Pima Kadi, sheria, bajeti,
0O&O0D, uhakiki jamii.

(ii) Vitendo: kufanya ufuatiliaji wa majaribio kwenye
jamii na miradi.
(iii) Kujifunza kuchambua taarifa walizokusanya,

kuandika taarifa na namna ya kukabiliana na
changamoto walizokutana nazo kwenye jaribio.

Kamati kuanza rasmi kukusanya taarifa kwa wananchi
kwenye vijiji/mitaa na miradi husika kwa kutumia Pima
Kadi.

Kufanya uhakiki jamii endapo taarifa zilizokusanywa
zinahusisha miundombinu kama vile Mashamba, Ardhi,
Madaraja, Visima vya Maji, Josho, Barabara, majengo
ya aina mbalimbali n.k.

Wataalamu (wawezeshaji) kusimamia na kufanya
ufuatiliaji wa ukusanyaji wa taarifa za Pima Kadi.
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14.

15.

16.

Wataalam (wawezeshaji) kusaidia kuchambua taarifa
zilizokusanywa na kamati/vikundi vya ufuatiliaji.

Wataalam (wawezeshaji) kusaidia kuandika taarifa ya
awali

Taarifa ya awali kurejeshwa kwenye Kijiji/Mtaa

Kuitishwa kwa mkutano wa hadhara wa Kijiji/Mtaa kwa
ajili ya wananchi kupatiwa mrejesho wa kazi iliyofanyika
ili waweze kufahamu kulichomo ndani ya taarifa

(i)  Waweze kujadili kwa pamoja, wafanye masahihisho
pale inapobidi.

(i) Wapitishe taarifa husika ili iwe taarifa rasmi ya
wanakijiji/wakazi husika kwa ajili ya kupatiwa
majibu na/ama ufafanuzi toka Halmashauri husika.

Halmashauri ya Wilaya/Manispaa kupelekewa taarifa
zenye hoja za wananchi ili ziweze kupatiwa majibu
sahihi na kwa wakati.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri/Manispaa kutoa
majibu/ufafaunuzi kwa maandishi kulingana na hoja
zilizowasilishwa kwake.

Waatalam/wawezeshaji pamoja na kamati/vikundi
vya ufuatiliaji wa rasilimali za umma,watapitia majibu
ya maandishi waliyopokea kutoka kwa Mkurugenzi wa
Halmashauri/Manispaa na kuyalinganisha na hoja za
wananchi zilizowasilishwa kwake kwa maandishi pamoja
na hali halisi ilivyo kwenye Kijiji/Mtaa au miradi husika
na kuamua kama ifuatavyo:

(i) Endapo majibu waliyopatiwa yamekidhi ama
yamejibu hoja zao na kuwawezesha kusonga mbele
na/ama kupata wanachohitaji, kitakachofuata ni
kufanya mrejesho kwa wakazi/wanakijiji husika
pamoja na wadau waliotajwa kwenye hatua ya 3
ya Pima Kadi (washiriki wa warsha)




(i) Endapo watabaini majibu waliyopatiwa
hayakukidhi/hayakujibu hoja Zao, basi
watayaainisha mapungufu waliyobaini kwa
kunukuu hoja husika na kuwasilisha kwa maandishi
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri husika
na kumjulisha tarehe ambayo mkutano wa wadau
(wa mwisho) utafanyika, ambapo Mkurugenzi na/
ama wataalamu wake watautumia kutoa maelezo
ya ufafanuzi uhalalisho wa jambo/hoja husika.

17. Kufanyika kwa mkutano ngaziya Wilaya kati ya Wananchi,
Kamati za Ufuatiliaji, Wadau, Wawezeshaji, Wataalamu/
Viongozi wa Halmashauri ya Wilaya/Manispaa ili:

(i) Kupata ufafanuzi na uhalalisho wa majibu ya
Mkurugenzi wa Wilaya/Manispaa kulingana
na Taarifa za Pima Kadi na hali halisi ya miradi
iliyofuatiliwa.

(i) Kuweka maazimio ya pamoja na hatua mbalimbali
za kufanya/kuchukuliwa

(iii) Maazimio kukabidhiwa kwa vyombo vya usimamizi,
asasi za kiraia na wadau wengine kwa ajili ya
kufuatilia hatua zilizochukuliwa kuhusiana na
maazimio husika na kuvijulisha vijiji/mitaa husika
kadri ya mgawanyo wa majukumu kisheria ama
watakavyojipangia.

Wadau wafuatao watahusika kufuatilia maazimio na kufanya
mrejesho;

(a) Kitengo cha ukaguzi wa ndani cha halmashauri
(b) Mkaguzi wa ndani wa Halmashauri husika,
(c) Vyombo vya uangalizi ngazi ya Wilaya.

(d) Baraza la Madiwani-kamati husika kwenye Halmashauri/
Manispaa husika

(e) Mashirika 2 yasiyo ya kiserikali ngazi ya Mkoa/Taifa.
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5.0 MCHAKATO WA BAJETI NA
UWAJIBIKAJI WA JAMII

Ili lengo la kukuza ushiriki wa jamii katika ulinzi wa rasilimali
za umma ni muhimu kupanua uelewa wao wa mchakatto wa
bajeti na uwajibikaji jamii. Maswali ya msingi kwa mwananchi
ili kumuwezesha kuelewa vema mchakato huo ni pamoja na
kuelimisha kuhusu:

1.

0 @ N O U
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Bajeti ni nini?

Sera ni nini?

Uwajibikaji jamii ni nini?

Fursa na vikwazo kwa maendeleo (O& OD) ni nini?
Madaraka ya umma maana yake ni nini?

Kwa nini tuwe na bajeti?

Bajeti ni sera ama sheria?

Nani wanahusika kwenye mchakato wa bajeti?
Hatua za mchakato wa bajeti ni zipi?

Sera ya bajeti ni kitu gani?

Mipango shirikishi jamii inahusiana vipi na bajeti?
Bajeti kwa mtazamo wa kijinsia maana yake nini?
Kwa nini usimamizi na udhibiti ni muhimu?
Kwanini uwazi na uwajibikaji katika bajeti ni muhimu?

Kwa nini wananchi wanapaswa kushiriki kwenye
mchakato wa bajeti na uwajibikaji jamii?

Haki za kijamii maana yake nini?
Ugatuzi wa madaraka (D by D) ni nini?

Haki na wajibu muhimu maana yake nini?
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l I 6.0 UHISISHAJI NA UCHECHEMUZI

Wakati wa kufanya ufuatiliaji kwa kutumia Pima Kadi ni
muhimu pia kutoa uhisishaji na uchechemuzi (sensitization
and advocacy) kwa lengo la kupanua uelelwa wao kuhusu
rasilimali na kutia hamasa dhamiri ya mwananchi ili ajiamini
kwamba yeye ni mlinzi wa rasilimali za umma na atimize
wajibu wake.

NA MIMI
NI MLINZI WA
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Mwananchi tambua kwamba rasilimali za umma ni pamoja

na:
Fedha Mapato na matumizi.
Vitu Majengo, mitambo na miundombinu ya umma.
Watu Raia, jamii/wananchi.

Watumishi Waajiriwa kwenye shughuli za umma kuanzia

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa hadi Rais wa nchi.

Mali asili Uoto, misitu, wanyamapori, wadudu, n.k.

Mali asilia Madini, mafuta, gesi n.k.

Ardhi Milima, mabonde, mbuga, bahari, ziwa.n.k.

Mwananchi fahamu kuwa:

1.

w

N o

®

Ni haki yako kushiriki na kushirikishwa kikamilifu katika
michakato yote inayohusu maendeleo kwenye Mtaa/
Kijiji chako.

Ni muhimu kuzifahamu sera mbalimbali za nchi ili ziweze
kukuongoza katika michakato mbalimbali.

Ni wajibu wako kulinda rasilimali za umma.

Rasilimali za umma ni kwa manufaa ya Taifa na vizazi
vijavyo.

Zingatia kufuata sheria na taratibu zilizowekwa katika
kufuatilia rasilimali za umma na huduma zinazotolewa
ama kuletwa kwenye kijiji au mtaa wenu.

Ni haki yako kupata huduma bora za kijamii.

Uwajibikaji, Uadilifu na Uwazi ni nguzo muhimu katika
ulinzi wa rasilimali za umma.

Timiza wajibu wako wa kikatiba
Haki za kijamii ni muhimu kwa ustawi wa binadamu.
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10.

11.
12.
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14.

Ni haki yako kuzifahamu rasilimali mbalimbali
zinazoletwa kwenye Mtaa/Kijiji chako na kufuatilia
huduma zinazotolewa kwenye Jamii, Kijiji ama Mtaa
wenu.

Haki na wajibu huambatana, havipaswi kutenganishwa.

Unawajibu wa kuhudhuria mikutano ya kisheria ya Mtaa
wako au Kijiji chako ili uweze kushiriki kwa namna
mbalimbali ikiwemo kupaza sauti kwa ajili ya kuleta tija/
ufanisi ama kudai maboresho kwa ajili ya ustawi wenu
na maendeleo ya nchi.

Ni lazima utambue kwamba watu (Binadamu ni moja ya
rasilimali za msingi katika kuleta maendeleo. Watu hao
wanapatikana kwenye Vijiji na Mitaa, wewe ni mmoja
wa watu hao, tumia fursa uliyopewa kikatiba na kisheria
kujiletea maendeleo.

Paza sauti ili wafanya maamuzi na watunga sera
wakusikie na wafanye maamuzi sahihi na watunge sera
zenye tija kwa mwananchi mmoja mmoja, na maendeleo
endelevu ya Taifa.
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l I REJEA

CODEFA Score Cards No. 1,2,3,4; 2009

2. Dira ya Taifa ya Maendeleo, 2025 (Ofisi ya Rais - Tume
ya Mipango) Dar es salaam, 2002

3. Fuatilia pesa, Mwongozo wa kufundisha namna vya
kufanya PETs ulioandaliwa na Hakikazi catalyst, REPOA
na TGNP na kuchapishwa na Policy forum - Dar es
salaam

e

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977.

Sera ya maendeleo vijijini, Decemba 2003 (Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania)

6. Social accountability Guide, created by MUHURI -
Mombasa Kenya.

7. Taarifa za ufuatiliaji Rasilimali kwa kutumia Pima Kadi
uliofanywa na CODEFA 2011 - Kisarawe District Council
Nyanja za kilimo, mifugo na miundombinu

8. Taarifa za wananchi na uhakiki jamii volume 1 & 2
majengo ya shule, nyumba za walimu, visima vya maji
na zahanati - Mzenga Kisarawe District

9. The social Accountability Monitoring System Guide -
PSAM ( South Africa)

10. Ufuatiliaji wa huduma na uwajibikaji jamii ngazi ya mtaa/
kijiji - Mkoa wa Dar es salaam & Pwani: score cards No:
017 - A, B&C

11. Ufahamu Mchakato wa Bajeti: July 2008; Policy Forum &
HakiElimu
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policy forum

S.L.P. 38486 Community Development for All - CODEFA
Dar es Salaam, Tanzania Sanze Road 378/E.
Simu +255 22 2780200, Ofisi za miradi: MZENGA & NGORONGO
+255 782317434 S.L.P 28029 Kisarawe,
Tovuti: www.policyforum.or.tz COAST REGION - Tanzania (EA)
Baruapepe:info@policyforum.or.tz Email: ccodefa2@yahoo.com
Web: www.codefa.or.tz
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